PIK Nuksan Bharpai Form 2023 |पीक नुकसान भरपाई अर्ज PDF

PIK Nuksan Bharpai Form 2023 |पीक नुकसान भरपाई अर्ज PDF

PIK Nuksan Bharpai Form 2023 नमस्कार मित्रांनो, आजच्या लेखात आपण प्रधानमंत्री पीक विमा योजना खरीप हंगाम 2023 साठी भरपाई 2023 कशी कार्य करते यासंबंधी माहिती पाहणार आहोत. तर ही नुकसान भरपाई मिळण्याची प्रक्रिया कशी असेल? त्यासाठी काय करावे लागेल? याबाबतची संपूर्ण माहिती आपण पाहू.

पीआयके नुक्सन भरपाई फॉर्म 2023

अधिसूचित स्थानिक नैसर्गिक आपत्तींमुळे पिकांचे नुकसान

या कलमांतर्गत, विमा उतरवलेल्या क्षेत्रात अतिवृष्टीमुळे किंवा भूस्खलन, गारपीट, ढग फुटणे किंवा बियाणे पडल्यामुळे नैसर्गिक आग लागल्याने पंचनामा करून वैयक्तिक पातळीवर निकषांच्या अधीन राहून भरपाई निश्चित केली जाते.

काढणीनंतर पिकाचे नुकसान

जी पिके शेतात पसरून किंवा काढणीनंतर पेंढा बांधून वाळवावी लागतात. गारपीट, चक्रीवादळ, चक्रीवादळ आणि अवकाळी पावसामुळे दोन आठवड्यांच्या आत म्हणजे 14 दिवसांत अधिसूचित पिकांची कापणी झाल्यानंतर किंवा कापणीनंतर सुकविण्यासाठी शेतात पसरलेल्या पिकांचे नुकसान झाल्यास वैयक्तिक स्तरावर पंचनामा करून निकषांच्या अधीन राहून नुकसान भरपाई निश्चित केली जाते.

पिकाचे नुकसान कसे नोंदवायचे?

प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेत सहभागी झालेल्या शेतकर्‍यांनी स्थानिक नैसर्गिक आपत्ती किंवा पिकाचे नुकसान झाल्याच्या 75 तासांच्या आत खालील टोल फ्री क्रमांक किंवा अॅपद्वारे विमा कंपनीला माहिती देणे आवश्यक आहे.

केंद्र सरकारच्या पीक विमा अॅपद्वारे शेतकऱ्यांना पिकाच्या नुकसानीची माहिती द्यावी लागणार आहे.
पिकाचे नुकसान झाल्यास, तुम्ही १८०० ४९९ ५००४ या टोल फ्री नंबरवर कॉल करून तुमच्या पिकाच्या नुकसानीसंबंधी माहिती कळवू शकता.
त्याचप्रमाणे, तुम्ही बँक किंवा कृषी विभागाच्या अधिकाऱ्याला लेखी नुकसानीची सूचना फॉर्म सादर करून कृषी विभागाच्या अधिका-यांकडे पीक नुकसानाची तक्रार करू शकता, ज्यामध्ये शेतकऱ्याचे नाव, मोबाईल क्रमांक, महसूल मंडळाचे नाव, बँकेचे नाव, आपत्तीचा प्रकार, विमा भरणा यांचा समावेश आहे. बाधित पिकाची पावती इ.
पिक तपासणी कंपनीच्या प्रतिनिधीची फी किती आहे?

पीक नुकसानीची पाहणी करण्यासाठी येणाऱ्या पीक कंपनीच्या प्रतिनिधींना कोणतेही शुल्क किंवा शुल्क नाही याची शेतकऱ्यांनी कृपया नोंद घ्यावी. त्यामुळे कोणत्याही आमिषाला बळी पडू नका.
विमा कंपनीच्या प्रतिनिधीने पैशांची मागणी केल्याचे आढळल्यास, ताबडतोब टोल फ्री क्रमांक १८०० ४१९ ५००४ वर कॉल करा किंवा ro.mumbai@aicofindia.com वर ईमेल करा किंवा जिल्हा किंवा तालुका स्तरावरील विमा कंपनीच्या प्रतिनिधीशी संपर्क साधा किंवा जिल्हा किंवा कृषी विभागाचे तालुका कार्यालय तात्काळ. तक्रार करा

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights