Solar panel scheme सोलर पॅनलखाली पिकेही लावली जातील; वनामकृवि’चा जर्मनीच्या GIZ कंपनी शी सामंजस्य करार…!

Solar panel scheme सोलर पॅनलखाली पिकेही लावली जातील; वनामकृवि’चा जर्मनीच्या GIZ कंपनी शी सामंजस्य करार…!

Solar panel scheme शेतात सोलर पॅनल बसवल्यानंतर जमिनीची नोंद होऊ शकत नाही, हा गैरसमज दूर करण्यासाठी अलीकडे संशोधन केले जात आहे. सौर पॅनेलच्या खाली असलेल्या जागेत नवीन पिके घेता येतात. याद्वारे सौरऊर्जा निर्मितीसह नवीन तंत्रज्ञानाद्वारे विविध पिकांची लागवड करणे शक्य होणार आहे.

वसंतराव नाईक मराठवाडा कृषी विद्यापीठ, जर्मन एजन्सी GIZ आणि सनसीड प्रायव्हेट लिमिटेड यांनी गेल्या आठवड्यात नवी दिल्ली येथील इंडियन नॅशनल सायन्स अकादमी सभागृहात AgroPV तंत्रज्ञानाच्या विकास आणि संशोधनासाठी सामंजस्य करार केला. यावेळी कुलगुरू डॉ.इंद्र मणी आणि जीआयझेड टोपियास विंटरच्या इंडो-जर्मन एनर्जी फोरमचे संचालक, सनसीड एपीव्ही प्रायव्हेट लिमिटेडचे सीईओ विवेक सराफ, जी.पी.पंत कृषी व तंत्रज्ञान विद्यापीठाचे माजी कुलगुरू डॉ.पी. एल.गौतम आणि वायव्हीके राहुल उपस्थित होते.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Land Record वडिलोपार्जित जमिनीचे हस्तांतरण पूर्ण प्रक्रिया फक्त रु.100 मध्ये पहा

अॅग्रीपीव्ही तंत्रज्ञानाची माहिती देताना कुलगुरू डॉ. इंद्र मणी म्हणाले की AgriPV – Agriphotovoltaic तंत्रज्ञानाद्वारे शेतात सौरऊर्जेपासून वीज निर्माण करणे आणि विविध पिकांची लागवड करणे शक्य आहे. ज्या शेताखाली सौर पॅनेल उभारले आहेत त्या शेतात विविध पिके घेतली जातात. हे तंत्रज्ञान पर्यावरणपूरक असून त्यामुळे कोणतेही प्रदूषण होत नाही. जर्मनी, जपान आणि इटलीमध्ये हे तंत्रज्ञान वापरले जात असून भारतातही या तंत्रज्ञानाला वाव असल्याचे त्यांनी सांगितले.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Maji Kanya bhagyashri Yojana:-शिंदे सरकारचा मोठा निर्णय 1 मुलगी असेल, तर 1 लाख रुपये मिळणार

सौरऊर्जा पॅनेलसाठी मोठ्या प्रमाणात जमीन आवश्यक असते, त्यामुळे AgriPV तंत्रज्ञानाद्वारे सौरऊर्जेपासून वीज निर्मितीसह विविध पिकांची लागवड केल्यास शेतकऱ्यांना दुप्पट उत्पन्न मिळू शकते. हे तंत्रज्ञान भारतासाठी नवीन असून हे तंत्रज्ञान मराठवाड्याच्या पीक पद्धतीत कितपत उपयुक्त ठरू शकते, यासाठी संशोधनाची गरज आहे.

परभणी कृषी विद्यापीठाने GIZ भागीदारी करार केला आहे. GIZ हा जर्मन फेडरल सरकारच्या मालकीचा आंतरराष्ट्रीय उपक्रम आहे, जो अनेक क्षेत्रांमध्ये 130 हून अधिक देशांमध्ये कार्यरत आहे. या करारांतर्गत संशोधन प्रकल्पाचे उद्दिष्ट विविध कृषी संरचना अंतर्गत योग्य पीक लागवड धोरणे तयार करणे आहे. त्यामुळे, भारताच्या हवामानात, विशेषतः मराठवाडा प्रदेशात AgriPV तंत्रज्ञानासाठी योग्य पीक पद्धती विकसित करणे हे भविष्यातील आव्हान आहे आणि या संशोधनामुळे विद्यापीठातील पदव्युत्तर विद्यार्थ्यांनाही मदत होईल. यासोबतच कराराच्या माध्यमातून जीआयझेडच्या सहकार्याने सेंद्रिय शेती, अचूक शेती, नैसर्गिक साधनसंपत्ती व्यवस्थापन आणि तत्सम क्षेत्रात संशोधन केले जाणार असल्याची माहिती ‘वनमकृवि’च्या वतीने देण्यात आली.

अशाच नवनवीन, तसेच महत्त्वाचे अपडेट्स मिळवण्यासाठी⤵️⤵️⤵️⤵️
👉👉 येथे क्लिक करा👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights