Agriculture Land Record :महाराष्ट्रात एका शेतकऱ्याकडे किती एकर शेतजमीन असू शकते? कायदा काय म्हणतो ते वाचून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल.!

Agriculture Land Record :महाराष्ट्रात एका शेतकऱ्याकडे किती एकर शेतजमीन असू शकते? कायदा काय म्हणतो ते वाचून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल.!

Agriculture Land Record: आपल्या देशात शेती हे उपजीविकेचे सर्वात मोठे साधन आहे. देशातील निम्म्याहून अधिक लोकसंख्या प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे शेतीवर अवलंबून आहे. अशा परिस्थितीत तुम्हीही शेतकरी असाल किंवा शेतकरी कुटुंबातून येत असाल तर आजची बातमी तुमच्यासाठी खास असेल. कारण आज आपण शेतजमिनीबाबत सरकारने तयार केलेल्या कायद्याची माहिती घेणार आहोत.

वास्तविक, शेती म्हणजे जमीन. परंतु बरेच लोक केवळ शेतीसाठीच नाही तर काहीजण गुंतवणूक म्हणून जमीन खरेदी करतात. जमिनीवर भूखंड खरेदी केले जातात आणि नंतर हे भूखंड चढ्या दराने विकले जातात. त्यामुळे गेल्या काही दशकांपासून जमिनीची मागणी वाढली आहे.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

तुमचे खाते तपासा..! अतिवृष्टीतून या शेतकऱ्यांना 1 लाखांहून अधिक नुकसान भरपाई मिळाली, तुम्हाला कसा मिळणार लाभ?

मागणी वाढली की साहजिकच भाव वाढतात. त्यामुळे सोन्याचे भाव सध्या जमिनीवर आले आहेत. विशेष म्हणजे जमीन एकच आहे पण लोकसंख्या झपाट्याने वाढत आहे. लोकसंख्या वाढल्याने जमिनीची गरजही वाढली आहे.

अशा स्थितीत जमिनीची किंमत कोट्यावधीत गेली आहे. त्यामुळे सर्वजण शेतजमिनीत गुंतवणूक करण्याचे स्वप्न पाहू लागले आहेत. मात्र, सरकारने शेतजमीन खरेदीबाबत काही कायदे तयार केले आहेत. या कायद्यांतर्गत जमीन खरेदीवरही काही निर्बंध घालण्यात आले आहेत.

म्हणजेच एखादी व्यक्ती किती जमीन खरेदी करू शकते याची तरतूद कायद्यात आहे. अशा परिस्थितीत एखाद्या व्यक्तीच्या नावावर किती शेतजमीन असू शकते हे आज आपण जाणून घेण्याचा प्रयत्न करणार आहोत.

भारतात एखादी व्यक्ती किती शेतजमीन खरेदी करू शकते?

माहितीनुसार, केरळमध्ये एक व्यक्ती केवळ 7.5 एकर जमीन खरेदी करू शकते तर 5 जणांचे कुटुंब 15 एकर जमीन खरेदी करू शकते. पश्चिम बंगालमध्ये एक व्यक्ती 24.5 एकर जमीन खरेदी करू शकते. तसेच हिमाचल प्रदेशमध्ये एक व्यक्ती 32 एकर जमीन खरेदी करू शकते.

⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Goverment scheme: सरकार 50 हजार रुपये प्रति एकर भाड्याने जमीन घेणार; राज्य सरकारची नवीन योजना

कर्नाटकात एक व्यक्ती ५४ एकर जमीन खरेदी करू शकते. उत्तर प्रदेशात एखादी व्यक्ती साडेबारा एकर जमीन खरेदी करू शकते. बिहारमध्ये एक व्यक्ती पंधरा एकर जमीन खरेदी करू शकते असा कायदा आहे.

आम्ही तुम्हाला कळवू इच्छितो की तुमच्या राज्यात शेतजमीन खरेदी करण्यासाठी विशेष कायदा आहे. यानुसार ज्या व्यक्तीच्या नावावर आधीच सातबारा आहे, अर्थातच ज्याच्याकडे आधीच शेतजमीन आहे, म्हणजेच लागवडीयोग्य जमीन आहे, तो आपल्या राज्यात शेतजमीन खरेदी करू शकतो.

म्हणजे आपल्या राज्यात फक्त शेतकरीच शेतजमीन विकत घेऊ शकतात. तसेच आपल्या राज्यात एखादी व्यक्ती केवळ 54 एकर शेतजमीन खरेदी करू शकते. अर्थात एका व्यक्तीच्या नावावर 54 एकर जमीन असू शकते. आपल्या राज्यात एखादी व्यक्ती जास्त जमीन खरेदी करू शकत नाही.

अशाच नवनवीन, तसेच महत्त्वाचे अपडेट्स मिळवण्यासाठी⤵️⤵️⤵️⤵️
👉👉👉 येथे क्लिक करा👈👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights