Beti Bachao Beti Padhao Yojana/बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना 2023 लाभ पात्रता.!

Beti Bachao Beti Padhao Yojana/बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना 2023 लाभ पात्रता.!

नमस्कार मित्रांनो, आज आपण या लेखात केंद्र सरकारच्या Beti Bachao Beti Padhao Yojana/बेटी बचाओ बेटी पढाओ या योजनेची माहिती पाहणार आहोत. बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना आपल्या देशाचे पंतप्रधान श्री नरेंद्र मोदी यांच्या हस्ते 22 जानेवारी 2015 रोजी सुरू करण्यात आली. देशातील मुलींचे भविष्य उज्वल करण्यासाठी सरकार वेळोवेळी अनेक योजना राबवत असते. या लेखात आपण पाहणार आहोत ही योजना काय आहे, उद्दिष्टे, फायदे, PDF, किती रक्कम जमा करावी लागेल आणि किती परत येईल, वैशिष्ट्ये, पात्रता, महत्त्वाची कागदपत्रे, अर्ज प्रक्रिया आणि सर्व प्रश्नांची उत्तरे या लेखात, हा लेख नक्की वाचा.

बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना 2023

आपल्या देशातील मुलींचे जीवनमान सुधारण्यासाठी आणि त्यांचे भविष्य उज्ज्वल करण्यासाठी महिला आणि बाल विकास मंत्रालयाने बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना सुरू केली आहे. मुलीच्या पालकांनी कोणत्याही राष्ट्रीयीकृत बँकेत किंवा जवळच्या पोस्ट ऑफिसमध्ये मुलीचे बँक खाते उघडावे. या योजनेत जन्मापासून ते १० वर्षे वयापर्यंत बँक खाते उघडता येते.
त्याअंतर्गत, मुलीचे बँक खाते उघडल्यापासून ती 14 वर्षांची होईपर्यंत, तिच्या पालकांना तिच्या बँक खात्यात निश्चित रक्कम जमा करावी लागेल. यानंतर, वयाच्या 18 वर्षानंतर, पालक तिच्या शिक्षणाच्या खर्चासाठी या जमा झालेल्या रकमेपैकी 50% काढू शकतात.
मुलगी 21 वर्षांची झाल्यानंतर मुलीच्या लग्नासाठी संपूर्ण रक्कम काढता येते. ही केंद्र सरकारची बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना आहे. आपल्या देशातील मुलींनाही बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजनेसोबत सुकन्या समृद्धी योजनेचा लाभ मिळू शकतो.

⤵️⤵️⤵️⤵️

Free scooter Yojana या मुलींना मिळणार मोफत स्कूटर अटी पात्रता घ्या जाणून…!

बीबीबीपी योजना 2023 ठेव रक्कम आणि परतावा –

मुलीच्या बँक खात्यात दरमहा रु. 1,000 जमा केल्यानंतर –

BBBP योजना 2023 अंतर्गत जर तुम्ही प्रति महिना रु. 1,000/- म्हणजेच प्रति वर्ष रु. 12,000/- जमा केले, तर तुम्हाला 14 वर्षात रु. 1,68,000/- जमा केले जातील. 21 वर्षांनी बँक खात्याची मुदत संपल्यानंतर मुलीला रु.6,07,128/- दिले जातील. मुलीचे वय 18 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर या रकमेतील 50% रक्कम देखील वजा केली जाऊ शकते. उर्वरित 50 टक्के रक्कम लग्नाच्या वेळी म्हणजे वयाची 21 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर काढता येते.

बँक खात्यात दरवर्षी १.५ लाख रुपये जमा केल्यानंतर-

बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना 2023 अंतर्गत, जर तुम्ही रु. तुमच्या मुलीच्या बँक खात्यात वर्षाला १.५ लाख, तुमच्या मुलीकडे रु. तिच्या खात्यात 14 वर्षांसाठी 21 लाख. तुमच्या मुलीला मॅच्युरिटीनंतर खात्यात मिळणारी रक्कम ७२ लाख रुपये असेल

बेटी बचाओ कन्या पढाओ योजनेची उद्दिष्टे –

मुलांच्या तुलनेत मुलींची पातळी कमी होत आहे आणि मुलींना कुटुंबावर ओझे मानले जाते, त्यामुळे भ्रूणहत्येमध्ये त्यांचा बळी जातो. आपल्या देशात स्त्रीभ्रूणहत्या वाढत आहे. हे लक्षात घेऊन केंद्र सरकारने बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना सुरू केली आहे. या योजनेच्या माध्यमातून मुलींचे भविष्य उज्वल करून त्यांची शैक्षणिक क्षेत्रात प्रगती करणे तसेच स्त्रीहत्या थांबवणे ही उद्दिष्टे साकार होत आहेत.
ही बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना सुरू केल्याने लिंग गुणोत्तर सुधारेल आणि मुलींनाही समाजात न्याय्य वागणूक मिळेल, असा सरकारचा विश्वास आहे. ही योजना मुलींच्या सुरक्षिततेसाठी आणि शिक्षणासाठी उत्तम योजना आहे.

बीबीबीपी योजनेचे फायदे –

त्यामुळे देशातील स्त्रीभ्रूणहत्या रोखण्यास मदत होईल.
या योजनेअंतर्गत सरकारी मुलींना त्यांच्या शिक्षणासाठी आणि लग्नासाठी आर्थिक मदत आणि दिलासा मिळणार आहे.
मुला-मुलींमधील भेदभाव कमी होईल.
या योजनेअंतर्गत तुम्ही जमा केलेली रक्कम तसेच सरकारकडून दिलेली आर्थिक मदत तुम्हाला दिली जाईल.
बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजनेची पात्रता –

मुलगी भारताची कायमस्वरूपी रहिवासी असावी.
अर्ज करण्यासाठी मुलीचे वय १९ वर्षे असावे.
मुलीच्या नावाने सुकन्या समृद्धी खाते उघडावे.
या योजनेत जन्मापासून ते १० वर्षे वयापर्यंत बँक खाते उघडता येते.

⤵️⤵️⤵️⤵️

maji kanya bhagyashree yojana: जानिए क्या है महाराष्ट्र में माझी भाग्यश्री योजना? ऐसे पा सकते हैं 1 लाख रुपये

बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजनेची कागदपत्रे –

आधार कार्ड
मुलीचा जन्म दाखला
पासपोर्ट आकाराचे छायाचित्र
पालकांचे ओळखपत्र
पत्त्याचा पुरावा
मोबाईल नंबर

बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजनेसाठी ऑफलाइन अर्ज कसा करावा?

सर्वप्रथम तुम्हाला तुमची सर्व कागदपत्रे जवळच्या बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये घेऊन जाणे आवश्यक आहे.
यानंतर तुम्हाला या योजनेअंतर्गत खाते उघडण्यासाठी त्याच्याकडून अर्ज करावा लागेल.
अर्ज केल्यानंतर तुम्हाला त्या अर्जात सर्व माहिती भरावी लागेल.
सर्व माहिती भरल्यानंतर अर्जासोबत सर्व कागदपत्रे जोडावी लागतात आणि बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये जमा करावी लागतात.
अशा प्रकारे तुमची मुलगी बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजनेसाठी ऑफलाइन अर्ज करू शकते.

बेटी बचाओ बेटी पढाओ टोल फ्री क्रमांक –

या लेखाद्वारे आम्ही तुम्हाला बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजनेशी संबंधित सर्व महत्त्वाची माहिती देण्याचा प्रयत्न केला आहे. तरीही तुम्हाला कोणत्याही प्रकारची अडचण येत असल्यास, तुम्ही संबंधित विभागाशी संपर्क साधून तुमची समस्या सोडवू शकता.

Ministry of Women and Child Development, Government of India
Shastri Bhawan, New Delhi
011-23381611
nic-mwcd@gov.in

⤵️⤵️⤵️⤵️⤵️

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights