Kisan Credit Card Scheme 2023| किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) योजना: लाभार्थ्यांची यादी, पात्रता..!

Kisan Credit Card Scheme 2023| किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) योजना: लाभार्थ्यांची यादी, पात्रता..!

Kisan Credit Card Scheme 2023| किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) योजना:ही भारत सरकारची एक महत्त्वाची योजना आहे जी शेतकऱ्यांना वेळेवर कर्जपुरवठा करते. किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) योजना 1998 मध्ये शेतकर्‍यांना अल्पकालीन औपचारिक क्रेडिट प्रदान करण्यासाठी सुरू करण्यात आली आणि नाबार्ड (नॅशनल बँक फॉर अॅग्रीकल्चर अँड रुरल डेव्हलपमेंट) द्वारे तयार करण्यात आली. कृषी, मत्स्यपालन आणि पशुपालन क्षेत्रातील शेतकऱ्यांच्या पत गरजा पूर्ण केल्या जाव्यात यासाठी KCC योजना सुरू करण्यात आली. ही योजना त्यांना अल्प-मुदतीचे कर्ज मिळविण्यात आणि उपकरणे खरेदी करण्यासाठी आणि त्यांच्या इतर खर्चासाठी क्रेडिट मर्यादा प्रदान करण्यात मदत करते.

शिवाय, KCC च्या मदतीने, शेतकर्‍यांना बँकांद्वारे ऑफर केलेल्या नियमित कर्जाच्या उच्च व्याजदरातून सूट दिली जाते, कारण KCC चे व्याजदर 2% इतके कमी आहेत आणि सरासरी 4% पासून सुरू होतात. या योजनेद्वारे आणि या योजनेच्या मदतीने शेतकरी त्यांच्या पीक काढणीच्या कालावधीनुसार कर्जाची परतफेड करू शकतात ज्यासाठी कर्ज दिले होते.

rooftop solar scheme up in hindi घर की छत पर रूफटॉप सोलर लगाने की समय सीमा 31.03.2026 तक बढ़ा दी गई है।

किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) योजना 1998 मध्ये शेतकर्‍यांना त्यांच्या होल्डिंगच्या आधारावर बँकांद्वारे एकसमान स्वीकृतीसाठी किसान क्रेडिट कार्ड जारी करण्यासाठी सुरू करण्यात आली होती जेणेकरून शेतकरी बियाणे, खते, कीटकनाशके इत्यादीसारख्या कृषी निविष्ठा सहज खरेदी करण्यासाठी त्यांचा वापर करू शकतील आणि त्यांच्या उत्पादन गरजांसाठी रोख काढा. .

ही योजना शेतकर्‍यांना त्यांच्या गुंतवणुकीच्या कर्जासाठी उदा. 2004 मध्ये संलग्न आणि बिगर कृषी उपक्रम. 2012 मध्ये योजना सुलभ करण्याच्या उद्देशाने आणि इलेक्ट्रॉनिक किसान क्रेडिट कार्ड जारी करणे सुलभ करण्याच्या उद्देशाने, श्री. टी. एम. भसीन, सीएमडी, इंडियन बँकेच्या अध्यक्षतेखालील एका कार्यगटाने योजनेत सुधारणा केली.

KCC योजना लागू करण्यासाठी ही योजना बँकांना विस्तृत मार्गदर्शक तत्त्वे प्रदान करते. संस्था/स्थान विशिष्‍ट आवश्‍यकता पूर्ण करण्‍यासाठी अंमलबजावणी करणार्‍या बँकांना त्यांचा अवलंब करण्‍याचा विवेक असेल. प्रिय वाचकांनो, आज आपण महत्वाची सरकारी योजना, किसान क्रेडिट कार्ड योजना 2023 शी संबंधित संपूर्ण माहिती पाहणार आहोत.

शेतकऱ्यांना पुरेशी आणि वेळेवर कर्ज मिळण्याची प्रक्रिया सुलभ करण्याच्या उद्देशाने किसान क्रेडिट कार्ड योजना सुरू करण्यात आली. यामुळे शेतकऱ्यांना बियाणे, खते, कीटकनाशके इत्यादी कृषी निविष्ठा खरेदी करण्यास मदत होईल. KCC मध्ये काढणीनंतरचा खर्च, उपभोगाच्या गरजा, कृषी आणि संबंधित क्रियाकलापांसाठी कर्जाच्या गरजेतील गुंतवणूक यांचा समावेश होतो. ही योजना व्यापारी बँका, लघु वित्त बँका आणि सहकारी संस्थांद्वारे राबविण्यात येते

KCC योजनेद्वारे, शेतकऱ्यांना नियमित बँकांकडून दिल्या जाणाऱ्या कर्जावरील उच्च व्याजदरातून सूट दिली जाते. KCC साठी व्याजदर 2%-4% च्या दरम्यान आहेत. हा कमी व्याजदर अर्थातच कापणीचा कालावधी आणि कर्जाची तारीख लक्षात घेऊन शेतकऱ्यांना कर्जाची परतफेड अधिक चांगल्या प्रकारे करण्यास मदत करतो.

किसान क्रेडिट कार्ड योजनेद्वारे देशातील शेतकऱ्यांना क्रेडिट कार्ड दिले जात आहेत. त्याद्वारे त्यांना 1 लाख 60 हजारांचे कर्ज दिले जात आहे. या कर्जाच्या माध्यमातून देशातील शेतकरी त्यांच्या शेतीची उत्तम काळजी घेऊ शकतील. यासोबतच शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांचा विमाही काढता येणार आहे. अलीकडे पशुपालक आणि मच्छीमारांनाही किसान क्रेडिट कार्ड योजनेत समाविष्ट करण्यात आले आहे. तुम्हाला किसान क्रेडिट कार्ड योजनेअंतर्गत क्रेडिट कार्ड मिळवायचे असेल तर तुम्हाला अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल आणि आमच्या दिलेल्या प्रक्रियेचे अनुसरण करावे लागेल. किसान क्रेडिट कार्ड योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना कोणत्याही हमीशिवाय 4% व्याजाने कर्ज दिले जाते.

Ration card Update:तुम्हाला दरमहा किती रेशन मिळते? आधार क्रमांक टाका आणि लगेच तपासा.

KCC सर्व भारतीय बँका, प्रादेशिक ग्रामीण बँका आणि सहकारी बँकांद्वारे उपलब्ध आहे. 2012 मध्ये या योजनेत आणखी सुधारणा करण्यात आली, ज्याचा उद्देश प्रक्रिया सुलभ करणे आणि ‘इलेक्ट्रॉनिक किसान क्रेडिट कार्ड’ जारी करणे सुलभ करणे आहे. ज्यांना बँकिंग प्रक्रिया आणि औपचारिक माहिती उपलब्ध नाही अशा शेतकर्‍यांसाठी यामध्ये सामान्यतः एक साधी कागदपत्रे आणि क्रेडिट वितरण प्रक्रिया समाविष्ट असते.

किसान क्रेडीट कार्ड योजना Highlights

योजना किसान क्रेडीट कार्ड
व्दारा सुरु भारत सरकार
योजना आरंभ 1998
लाभार्थी देशातील शेतकरी
आधिकारिक वेबसाईट https://pmkisan.gov.in/
उद्देश्य या योजनेचे उद्दिष्ट शेतकर्‍यांच्या सर्वसमावेशक कर्जाच्या गरजांसाठी त्यांच्या लागवडीसाठी आणि इतर गरजांसाठी पुरेसे आणि वेळेवर क्रेडिट प्रदान करणे आहे:
लाभ शेतकऱ्याला व्याजाचा बोजा कमी करण्यास सक्षम करून कधीही क्रेडिटची खात्रीशीर उपलब्धता.
विभाग कृषी आणि शेतकरी कल्याण विभाग
किती कर्ज मिळते 3 लाखांपर्यंत रु. (टीप – तीन लाख पासून अधिक कर्ज घेण्यावर व्याज दर वाढतील.)
व्याज दर 7% (3 लाखांपर्यंत)
अर्ज करण्याची पद्धत ऑनलाईन / ऑफलाईन
श्रेणी केंद्र सरकारी योजना
वर्ष 2023

 

Plastic Mulching Paper Anudan 2023 शेतकऱ्यांना प्लास्टिक मल्चिंगसाठी मिळणार अनुदान योजना, असा करा अर्ज…!

किसान क्रेडिट कार्ड योजनेची उद्देश

या योजनेचे उद्दिष्ट शेतकर्‍यांना त्यांच्या लागवडीसाठी त्यांच्या सर्वसमावेशक कर्जाची आवश्यकता आणि खाली दर्शविल्याप्रमाणे इतर गरजांसाठी पुरेसे आणि वेळेवर कर्ज उपलब्ध करून देणे आहे:

#पिकांच्या लागवडीसाठी अल्प मुदतीच्या कर्जाची #आवश्यकता पूर्ण करणे
#काढणीनंतरचा खर्च
#विपणन क्रेडिट तयार करणे
शेतकरी कुटुंबाच्या उपभोगाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी
शेतातील मालमत्तेच्या देखभालीसाठी आवश्यक खेळते भांडवल, दुग्धजन्य प्राण्यांसाठी आवश्यक खेळते भांडवल, अंतर्देशीय मत्स्यपालन आणि फुलशेती, फलोत्पादन इ.
पंप संच, फवारणी, दुग्धजन्य प्राणी, फुलशेती, फलोत्पादन इत्यादी कृषी आणि संलग्न क्रियाकलापांसाठी गुंतवणूक क्रेडिटची आवश्यकता.
प्राणी, पक्षी, मासे, कोळंबी, इतर जलचर, मासेमारी यांच्या संगोपनासाठी अल्प मुदतीच्या कर्जाची आवश्यकता.

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

 

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights