प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना (PMGKY) रेशन सबसिडी योजना 2023

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना (PMGKY) रेशन सबसिडी योजना 2023

नमस्कार मित्रांनो, आज आपण प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना (PMGKY) रेशन सबसिडी योजना 2023 ची माहिती पाहणार आहोत. या लेखात उद्दिष्ट, विस्तार, फायदे, फायदे, फायदे कसे मिळवायचे, कुठे नोंदणी करायची, pmgky अधिकृत वेबसाईट, फायदे न मिळाल्यास काय करायचे या सर्व प्रश्नांची उत्तरे आज या लेखात मिळणार आहेत.ही योजना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी सुरू केली आहे. या योजनेंतर्गत गरीब लोकांना रेशन सबसिडी दिली जाईल. या योजनेंतर्गत 80 कोटी लाभार्थ्यांना लाभ देण्यात आला आहे. याशिवाय 204 लाख मेट्रिक टन किमतीचे खत केंद्र सरकारच्या अंतर्गत गरीब लोकांना पुरवले जाते.

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेचे उद्दिष्ट काय आहे?
देशातील अनेक लोक आर्थिकदृष्ट्या कमकुवत आहेत. दोन वेळच्या जेवणासाठी रोज काबाडकष्ट करून ते जगत आहेत. कोरोना विषाणूच्या संसर्गामुळे संपूर्ण देशात हातावर पोटावर जगणाऱ्या गरिबांची रोजची अर्थव्यवस्था डळमळीत झाली आहे.हीच अडचण पाहून पीएम रेशन सबसिडी योजना जाहीर करण्यात आली आहे. या योजनेअंतर्गत देशातील लोकांना दरमहा अनुदानित रेशन मिळू शकते. या योजनेद्वारे देशातील गरीब लोक लॉकडाऊन दरम्यान चांगले जीवन जगू शकतात.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

goverment schemeनियमित कर्ज फेड शेतकऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी 15 ऑगस्ट पूर्वी शेतकऱ्यांच्या खात्यात पैसे होणार जमा पीक कर्ज नियमित भरणाऱ्यांना मिळणार लाभ

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेचा विस्तार –
प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेचा चौथा टप्पा सरकारने सुरू केला आहे. त्याअंतर्गत, राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा कायद्यांतर्गत लाभार्थ्यांना ३० नोव्हेंबर २०१९ पर्यंत अतिरिक्त अन्नधान्य वितरित करण्याची घोषणा केली जाईल. ही माहिती केंद्रीय ग्राहक व्यवहार मंत्रालयाने दिली आहे. 23 जून 2019 रोजी पंतप्रधानांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला. 7 जून 2021 रोजी पंतप्रधानांनी ही योजना दिवाळीपर्यंत वाढवली जाईल अशी घोषणा केली होती.

कोरोना संसर्गामुळे पहिली प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना दोन महिन्यांसाठी सुरू करण्यात आली. ज्यासाठी रु. 26,602 कोटी अपेक्षित होते. प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेचा संपूर्ण खर्च केंद्र सरकार उचलते. या योजनेंतर्गत शिधापत्रिकाधारकांना जून महिन्यात 6 कोटी 58 लाख आणि जुलै महिन्यात 5 कोटी 60 लाख रुपयांचा लाभ देण्यात आला आहे. गहू आणि तांदूळाचे वितरण अन्न व सार्वजनिक वितरण विभागामार्फत केले जाते. प्रतिकूल परिस्थिती पाहता ही योजना वाढवली जाऊ शकते. या योजनेत 80 कोटी लोकांना मोफत जेवण मिळणार आहे. मागील वर्षी देखील या योजनेद्वारे 80 कोटी लाभार्थ्यांना 8 महिन्यांसाठी 5 किलो धान्य देण्यात आले होते.

Recent Updates PMGKY प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना –

देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेतून सर्व लाभार्थ्यांना मोफत धान्य दिले आहे. या योजनेच्या कक्षेत येणाऱ्या सर्व लाभार्थ्यांना प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेंतर्गत प्रति व्यक्ती प्रति महिना ५ किलो धान्य दिले जाते.

या योजनेची व्याप्ती दिवाळीपर्यंत वाढवण्याचा निर्णय सरकारने घेतला आहे, अशी माहिती श्री नरेंद्र मोदी यांनी आपल्या भाषणात दिली. ज्या अंतर्गत देशातील 80 कोटी लाभार्थ्यांना नोव्हेंबर 2021 पर्यंत मोफत जेवण मिळणार आहे.

रेशन सबसिडीचा लाभ कुठून मिळणार?
प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेअंतर्गत सर्व शिधापत्रिकाधारकांना ५ किलो धान्य मोफत मिळणार आहे. यासाठी सरकार 26 हजार कोटी रुपये खर्च करणार आहे.
हे धान्य शिधापत्रिकेत नाव नोंदवलेल्यांना दिले जाणार आहे. हे धान्य दर महिन्याला मिळणार आहे.हे इतर रेशनच्या धान्यांपेक्षा वेगळे असेल, याचा अर्थ असा की जर तुम्हाला तुमच्या शिधापत्रिकेवर एका महिन्यात 5 किलो धान्य मिळाले तर आता तुम्हाला 10 किलो धान्य दिले जाईल. तुम्ही हे धान्य त्याच रेशन दुकानातून खरेदी करू शकता जिथे तुम्हाला दर महिन्याला रेशन मिळते.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Vihir anudan yojana: विहीर अनुदान योजना ऑनलाइन अर्ज महाराष्ट्र 2023

PMGKY अंतर्गत किती अन्नधान्य वाटप केले जाते?
प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेंतर्गत देशातील सर्व शिधापत्रिकाधारक कुटुंबांना केंद्र सरकारकडून प्रति व्यक्ती ५ किलो गहू किंवा ५ किलो तांदूळ नोव्हेंबरपर्यंत मोफत दिले जाणार आहेत. या योजनेंतर्गत जुलै महिन्यात 35.84 लाख टन धान्य लाभार्थ्यांना देण्यात आले आहे. देशातील एकूण 71.68 कोटी लाभार्थ्यांनी याचा लाभ घेतला आहे.

पंतप्रधान गरीब कल्याण योजनेचे फायदे काय आहेत?
या योजनेंतर्गत शिधावाटप दुकानांमध्ये तीन महिन्यांसाठी गहू रु.2/- प्रति किलो दराने आणि तांदूळ रु.3/- प्रति किलो दराने दिला जाईल. देशातील 80 कोटी लाभार्थ्यांना सरकारकडून 7 किलो वजनाचे धान्य तीन महिन्यांसाठी दिले जाणार आहे. या योजनेंतर्गत आतापर्यंत ५.२९ कोटी लोकांना २.५६५ मेट्रिक टन धान्य रेशन म्हणून देण्यात आले आहे.

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना लागू करा –
या योजनेअंतर्गत सरकारकडून अनुदानित रेशन मिळवू इच्छिणाऱ्या देशातील गरीब लोकांसाठी कोणतीही नोंदणी प्रक्रिया नाही. देशातील इच्छुक पात्र लाभार्थ्यांना या योजनेंतर्गत गहू रु.2/- प्रति किलो दराने आणि तांदूळ रु.3/- प्रति किलो दराने मिळणे आवश्यक आहे. ते रेशन दुकानात जाऊन त्यांच्या रेशनकार्डद्वारे ते मिळवू शकतात.

 ⬇️⬇️हे ही वाचा⬇️⬇️

Beti Bachao Beti Padhao :बेटी बचाओ बेटी पढाओ योजना 2023

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेचा लाभ न मिळाल्यास काय करावे?

देशात अशा अनेक संस्था आहेत, ज्यांनी या योजनेसाठी जाहीरनामा भरलेला नाही. या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी ईसीआर सादर करणे आवश्यक आहे. अशा अनेक संस्था आहेत, ज्यांनी आतापर्यंत ईसीआर लागू केलेला नाही.                                                                                                                     अशा संस्थांना गरीब कल्याण योजनेचा लाभ मिळत नाही. तर ज्या संस्थांनी अद्याप ईसीआर दाखल केलेला नाही. ते लवकरात लवकर ECR दाखल करून या योजनेचा लाभ घेण्यास पात्र असावेत.

गरीब कल्याण योजना लागू होण्यापूर्वी ईसीआर भरलेल्या सदस्यांना या योजनेचा लाभ मिळणार आहे. असे अनेक सदस्य आहेत ज्यांनी आधार केवायसी अपडेट केलेले नाही, अशा सदस्यांना त्यांचे आधार अपडेट करण्यासाठी विभागाकडून संपर्क केला जात आहेत्यामुळे त्या सर्व सदस्यांचे केवायसी अपडेट उपलब्ध नसल्याने त्यांना या योजनेचा लाभ मिळत नाही. त्यामुळे आधार केवायसी अपडेट करून या योजनेच्या फायद्यासाठी पात्र असावे.

👉🏻👉🏻अशाच नवीन आणि महत्वाच्या अपडेट्स मिळवण्यासाठी इथे क्लिक करा👈👈

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights