New Education System: एकनाथ शिंदे यांचा तिसरी ते दहावीच्या विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात मोठा निर्णय.

New Education System: एकनाथ शिंदे यांचा तिसरी ते दहावीच्या विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात मोठा निर्णय.

New Education System: महाराष्ट्र सरकारने इयत्ता तिसरी ते दहावीपर्यंतच्या विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात मोठा आणि महत्त्वाचा निर्णय घेतला आहे. राज्यातील सर्व सरकारी शाळांमध्ये वहीची पाने असलेली पाठ्यपुस्तके विद्यार्थ्यांना आगामी शैक्षणिक वर्षापासून प्रायोगिक स्वरूपात उपलब्ध करून दिली जातील. वर्ष 2023-24. ही योजना इयत्ता तिसरी ते दहावीपर्यंतच्या सर्व पाठ्यपुस्तकांमध्ये लागू केली जाईल. या पाठ्यपुस्तकांमध्ये प्रत्येक एकक, धडा किंवा कविता यांच्या शेवटी एक ते दोन पानांची नोटबुक जोडली जाईल. या पानांवर, शिक्षक वर्गात शिकवत असताना विद्यार्थ्यांनी शब्दार्थ, महत्त्वाची सूत्रे, महत्त्वाचे पत्ते, महत्त्वाची वाक्ये इत्यादी महत्त्वाच्या मुद्यांच्या नोंदी करणे अपेक्षित आहे. मुलांनी पाठ्यपुस्तकांमध्ये ‘माय नोट’ या शीर्षकाखाली ही पाने वापरणे आवश्यक आहे. राज्य सरकारने विद्यार्थ्यांच्या दृष्टीने घेतलेला हा सर्वात महत्त्वाचा निर्णय मानला जात आहे.

 

👉👉येथे क्लिक करा 👈👈

 

राज्य सरकारने जारी केलेल्या आदेशात सविस्तर माहिती देण्यात आली आहे. त्यांचे शिक्षण व शैक्षणिक साहित्याचे सार्वत्रिकीकरण, प्रत्येक विद्यार्थ्यापर्यंत पोहोचणे, पाठ्यपुस्तके व नियमावलीच्या वजनामुळे दप्तराचे वाढते ओझे, दप्तराच्या वाढत्या वजनाचा विद्यार्थ्यांच्या आरोग्यावर होणारा विपरीत परिणाम आणि गरिबांच्या मुलांवरही राज्यातील ग्रामीण भागातील शेतकर्‍यांना शाळेत जाताना पुरेसे लेखन साहित्य नसते.

या सर्व बाबींचा विचार करून शिक्षणतज्ज्ञ, शिक्षक, राज्य शैक्षणिक संशोधन व प्रशिक्षण परिषद, राज्य परीक्षा मंडळ आणि बालभारतीचे अधिकारी यांच्याशी चर्चा झाली. या तज्ज्ञ गटांनी सखोल चर्चा केल्यानंतर वरील निकाल लक्षात घेऊन विद्यार्थ्यांच्या पाठ्यपुस्तकांमध्ये पाने जोडण्याबाबत सकारात्मक प्रतिक्रिया मिळाल्याचे या निर्णयाच्या आदेशात म्हटले आहे.

वर्गकाम, गृहपाठ पुस्तिकांसाठी भत्ता

पाठ्यपुस्तकांमध्ये दिलेल्या प्रश्नांव्यतिरिक्त, विद्यार्थ्यांना सराव, वर्गकार्य, गृहपाठ इत्यादींसाठी स्वतंत्र नोटबुक ठेवण्याची परवानगी दिली जाईल. पाठ्यपुस्तकांमध्ये नोटबुकची पाने जोडल्यास पुस्तकांचा आकार, वजन आणि किंमत वाढेल, यासाठी एक महत्त्वाची प्रक्रिया करण्यात आली आहे. याबाबत अंमलबजावणी करण्याची सूचना केली.

PM Kisan Yojana: प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेचा 14 वा हप्ता या दिवशी येणार? जाणून घ्या अपडेट..!

 

PM Kisan Yojana: पीएम किसान योजने अंतर्गत 14 व्या हप्त्याची आतुरतेने वाट पाहणाऱ्या शेतकऱ्यांना लवकरच ही रक्कम मिळणार आहे.

केंद्र सरकार थेट शेतकऱ्यांच्या खात्यामध्ये पैसे ट्रान्सफर करेल.

PM Kisan Samman Nidhi Yojana: प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेअंतर्गत सरकार दर चार महिन्यांनी शेतकऱ्यांना 2000 रुपयांचा हप्ता देते.

ही रक्कम वार्षिक 6 हजार रुपये दिली जाते. या योजनेंतर्गत आतापर्यंत 13वा हप्ता पाठवण्यात आला असून 14वा हप्ता अद्याप प्रलंबित आहे.

या योजनेचा 14वा हप्ता फक्त पात्र शेतकऱ्यांनाच पाठवला जाणार आहे.

जे शेतकरी टॅक्स भरतात अशा शेतकऱ्यांना याचा लाभ मिळणार नाही.

केंद्र सरकार पीएम किसान योजनेचा 14वा हप्ता लवकरच शेतकऱ्यांच्या खात्यात पाठवणार आहे.

सरकारकडून याबाबत अद्याप कोणतीही अधिकृत घोषणा करण्यात आलेली नसली तरी, मीडिया रिपोर्टनुसार तर ही रक्कम 15 जुलैपूर्वी कधीही येऊ शकते.

यासोबतच, यापूर्वी पीएम किसान योजनेचा हप्ता 30 जूनपर्यंत येईल असा दावा केला जात होता PM Kisan Yojana.

तुम्हालाही पीएम किसान योजनेअंतर्गत 14व्या हप्त्याचा लाभ घ्यायचा असेल, तर तुम्ही लवकरात लवकर काही काम पूर्ण करावे.

हे काम न झाल्यास योजनेचा पुढील हप्ता थांबेल. सर्वप्रथम, तुम्ही या योजनेअंतर्गत eKYC पूर्ण करा.

त्यासोबत तुम्ही तुमच्या भुलेखाचेही व्हेरिफिकेशन करून घ्या. PM Kisan Yojana

 

2 thoughts on “New Education System: एकनाथ शिंदे यांचा तिसरी ते दहावीच्या विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात मोठा निर्णय.”

Leave a Comment

Verified by MonsterInsights